Sức khỏe nha khoa
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Có cần phải nhổ răng khi niềng răng ?

Go down

Có cần phải nhổ răng khi niềng răng ? Empty Có cần phải nhổ răng khi niềng răng ?

Bài gửi by Admin Fri Dec 11, 2015 9:36 am

Hiện nay dịch vụ niềng răng được ưa thích bởi hiệu quả thẩm mỹ cao. Nhưng trong những trường hợp phức tạp nhiều người có thể sẽ phải bắt buộc nhổ răng khi niềng răng. Vậy có cần phải nhổ răng khi niềng răng và làm thế nào để không phải nhổ răng khi niềng răng?

Có cần phải nhổ răng khi niềng răng?

Hiện vẫn còn rất nhiều tranh cãi giữa các bác sĩ nha khoa quanh vấn đề nhổ hay không nhổ răng trong khi chỉnh nha bởi nhổ răng là vấn đề không bắt buộc. Vì nhổ răng sẽ ảnh hưởng đến khuôn mặt sau này của bệnh nhân nên để cân nhắc xem có cần phải nhổ răng khi niềng răng cho bệnh nhân hay không, các bác sĩ chỉnh nha luôn phải căn cứ trên dự đoán khuôn mặt của bệnh nhân sau khi kết thúc việc điều trị và sau 10 – 20 năm sau đó nữa. Việc nhổ răng chỉ được chỉ định cho những trường hợp thật sự cần thiết phải tạo khoảng trống để sắp xếp lại các răng trên cung hàm.

Có cần phải nhổ răng khi niềng răng ? Co-can-phai-nho-rang-khi-nieng-rang-1

Các ca nhổ răng khi niềng răng, đặc biệt là đối với trẻ em hiện đã giảm đi đáng kể khi áp dụng các phương pháp chỉnh nha mới. Với kỹ thuật hiện đại, các phương pháp này sử dụng lực kéo xương hàm nhẹ hơn để khiến các mô quanh răng và răng di chuyển cùng lúc.

Làm thế nào để không phải nhổ răng khi niềng răng?

Để niềng răng không nhổ răng, nên niềng răng càng sớm càng tốt. Đối với trẻ em, các bậc cha mẹ hãy theo dõi sự phát triển hàm răng của trẻ, sau khi trẻ mọc đủ răng vĩnh viễn nếu phát hiện hàm răng của trẻ có khuyết điểm thì bạn nên đưa trẻ đến nha khoa để khám sức khỏe răng miệng và nên cho trẻ niềng răng càng sớm càng tốt. Trẻ em mới mọc đủ răng vĩnh viễn, xương hàm của trẻ chưa phát triển hoàn toàn, lúc này các bác sĩ sẽ áp dụng biện pháp niềng răng thuận theo đà phát triển, vì vậy quá trình nắn chỉnh hàm sẽ diễn ra nhanh chóng và dễ dàng hơn. Để chỉnh nha hiệu quả thì các bạn nên chọn lựa niềng răng ở đâu tốt để tìm được bác sĩ chỉnh nha có tay nghề cao chỉnh nha cho bạn.

Có cần phải nhổ răng khi niềng răng ? Co-can-phai-nho-rang-khi-nieng-rang-2

Niềng răng cho người lớn muốn không nhổ răng khi niềng răng thì phải dựa theo cấu trúc xương hàm và hàm răng của bệnh nhân để có kế hoạch chỉnh nha phù hợp. Phương pháp niềng răng không cần nhổ răng dùng dây thẳng có lực ma sát thấp mang lại hiệu quả cao đồng thời rút ngắn thời gian điều trị cho bệnh nhân.

Niềng răng không cần nhổ răng không chỉ giúp bạn rút ngắn được thời gian điều trị mà còn giúp bạn duy trì được một kết quả tuyệt vời vì răng bạn sẽ ít tái tạo do có sự phát triển đồng bộ tương ứng giữa răng, xương hàm và các mô mềm. Hoặc bạn cũng có thể lựa chọn niềng răng Invisalign để hạn chế việc nhổ răng bởi niềng răng Invisalign chỉ cần nhổ răng khôn mà răng khôn thì vốn không được ưu tiên giữ lại.

Nguồn: Có cần phải nhổ răng khi niềng răng ?

Admin
Admin

https://suckhoenhakhoa1.forumvi.com

- Similar topics