Sức khỏe nha khoa
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Điều trị tủy răng như thế nào ?

Go down

Điều trị tủy răng như thế nào ? Empty Điều trị tủy răng như thế nào ?

Bài gửi by Admin Fri Jan 08, 2016 9:52 am

Tủy răng là phần nằm sâu trong cùng của chiếc răng, là buồng chứa các dây thần kinh. Tủy răng chứa những mạch máu, bạch huyết và các dây thần kinh. Thông qua ống chân răng, tủy răng được dẫn từ phần xương vào buồng tủy. Chính nhờ việc dẫn tủy này mà nó cung cấp dinh dưỡng cho các tế bào răng phát triển.

Khi răng bị sâu hoặc bị chấn thương thì răng dễ bị nhiễm trùng, cho nên tủy răng sẽ bị ảnh hưởng và cần phải điều trị kịp thời để chiếc răng không bị hư tổn nặng.

Điều trị tủy răng như thế nào ? Dieu-tri-tuy-rang-1

Các phương pháp điều trị tủy răng hiện nay khá đơn giản, bác sĩ sẽ hút hết phần tủy đã hư hoặc nhiễm trùng ra ngoài, đồng thời sẽ thay vào đó một chất độn nhân tạo khác để duy trì cơ cấu răng còn lại.

Dấu hiệu nhận biết viêm tủy

Bạn bị đau nhói răng khi sử dụng thức ăn.

Hàm răng trở nên nhạy cảm hơn với những thức ăn quá nóng, quá lạnh

Quy trình điều trị tủy chân răng

Điều trị tủy răng như thế nào ? Dieu-tri-tuy-rang-2

Để điều trị viêm tủy răng cần phải thực hiện theo các bước sau đây:

Thứ nhất, bác sĩ sẽ tiến hành gây tê để lấy tủy răng. Bác sĩ sẽ lấy sạch các phẩn tủy răng đã bị nhiễm trùng.

Thứ hai, khi lấy xong tủy nhiễm trùng, bác sĩ sẽ làm cho ống tủy rộng ra để trám bít ống tủy đó lại.

Thứ ba, sau đó bác sĩ bít ống chân răng. Để thực hiện điều này bác sĩ sẽ đo chiều dài của ống tủy để xác định lượng chất liệu cần đưa vào để trám ống tủy là bao nhiêu. Chất liệu trám ống tủy được làm từ nhựa cây, có đặc tính trơ và không hề gây biến chứng nào cho môi trường miệng nói riêng và cơ thể người nói chung.

Điều trị tủy răng như thế nào ? Dieu-tri-tuy-rang-3

Thứ tư, để hoàn tất quy trình điều trị bác sĩ dùng Composite, Glass ionomer và Amalgam bạc để trám lại răng.

Có nhiều trường hợp bệnh nhân bị bệnh sâu răng nặng và bác sĩ có chỉ định cần phải nhổ răng và chắc chắn rằng nhổ răng vĩnh viễn cũng là thiệt hại cho hàm răng của bạn như hàm răng bị khoảng trống và ăn uống không tốt. Vậy trong trường hợp mất răng các bạn nên tham khảo giải pháp trồng răng giả phục hình răng vĩnh viễn bị mất.

Trong dịch vụ phục hình răng giả có giải pháp trồng răng implant là giải pháp được chuyên gia trong ngành đánh giá cao. Khi các bạn chọn lựa cấy implant bạn sẽ sở hữu chiếc răng giả có cấu tạo đủ thân răng và chân răng. Phần chân răng chính là trụ implant còn thân răng phục hình bằng răng sứ thẩm mỹ.

Xét tổng quan chiếc răng giả implant mang lại thẩm mỹ cao và tính chịu lực cao. Bên cạnh đó kim loại titanium là kim loại quý có độ bền cao và được sử dụng sản xuất implant nên các bạn có thể sử dụng suốt đời. Nhưng đây là giải pháp phục hình khó nên các bạn cần tìm hiểu nên trồng răng ở đâu tốt để có thể tìm được bác sĩ tay nghề cao.

Điều trị tủy răng là một phương pháp khá đơn giản nhưng đòi hỏi tay nghề bác sĩ cao mới đảm bảo vết trám chắc chắn và an toàn, thẩm mỹ cho bệnh nhân. Chính vì vậy, bạn nên tìm cho mình một địa chỉ nha khoa uy tín và chất lượng như nha khoa Đăng Lưu để có thể được sử dụng các dịch vụ tiên tiến nhất trong nha khoa.

Nguồn: Điều trị tủy răng như thế nào ?

Admin
Admin

https://suckhoenhakhoa1.forumvi.com

- Similar topics